Anonymous
in Civil Law
Asked May 15, 2017

Bộ luật Dân sự 2015 - Trường hợp thay đổi người giám hộ

  • 1 Answer
  • 180 Views

Cháu A là hàng xóm nhà tôi. Thấy cháu mồ côi cha mẹ từ nhỏ nên tôi thật sự rất thương, xem như con cháu trong nhà. Cách đây ba năm, cháu được anh B vốn là cậu ruột của mình yêu cầu Tòa án đồng ý cho anh làm người giám hộ hợp pháp cho cháu. Sau đó, cháu A cũng đã chuyển về nhà cậu sinh sống cho tiện việc chăm sóc, lo lắng. Tháng 3/2017, tôi nghe tin anh này bị nghiện ma túy, thường xuyên đập phá và lấy tài sản trong nhà đem đi bán. Xin hỏi, trong trường hợp này có thể thay đổi người giám hộ được hay không?

Answer 1

Có thể thấy rằng, hiện tại Bộ luật Dân sự 2015 (có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2017) đã có nhiều thay đổi trong các quy định về chế định giám hộ, một trong số đó là việc bổ sung thêm các trường hợp phải thay đổi người giám hộ. Cụ thể, Điểm b Khoản 1 Điều 60 đã bổ sung trường hợp Người giám hộ là cá nhân bị Tòa án tuyên bố hạn chế năng lực hành vi dân sự, có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi, mất năng lực hành vi dân sự; pháp nhân làm giám hộ chấm dứt tồn tại”. Quy định này là điểm mới đáng ghi nhận, nhằm mục đích bảo vệ tối đa quyền và lợi ích hợp pháp của người được giám hộ.

Dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, trong trường hợp này có thể thay đổi người giám hộ cho cháu A nếu có đủ căn cứ chứng minh anh B là người hạn chế năng lực hành vi dân sự; bởi lẽ, Điểm b Khoản 1 Điều 60 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

Điều 60. Thay đổi người giám hộ

1. Người giám hộ được thay đổi trong trường hợp sau đây:

a) Người giám hộ không còn đủ các điều kiện quy định tại Điều 49, Điều 50 của Bộ luật này;

b) Người giám hộ là cá nhân chết hoặc bị Tòa án tuyên bố hạn chế năng lực hành vi dân sự, có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi, mất năng lực hành vi dân sự, mất tích; pháp nhân làm giám hộ chấm dứt tồn tại;

c) Người giám hộ vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ giám hộ;

d) Người giám hộ đề nghị được thay đổi và có người khác nhận làm giám hộ.

…”

Mặt khác, Khoản 1 Điều 24 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, người nghiện ma túy, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án có thể ra quyết định tuyên bố người này là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự. Như vậy, một người bị xác định là hạn chế năng lực hành vi dân sự khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

  • Là người nghiện ma túy, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình;
  • Có yêu cầu xác định là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan;
  • Có quyết định tuyên bố người này là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.
  • Do đó, nếu chỉ với điều kiện là anh B bị nghiện ma túy, thường xuyên đập phá và lấy tài sản trong nhà đem đi bán thì chưa đủ, còn phải đáp ứng 02 (hai) điều kiện còn lại mới có đủ cơ sở xác định anh B là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự. Lúc này, anh B sẽ ngay lập tức bị Tòa án thay đổi tư cách người giám hộ của cháu A.

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.