Anonymous
in Family Law
Asked May 05, 2017

Luật Hôn nhân và gia đình - Vi phạm chế độ một vợ một chồng

  • 1 Answer
  • 228 Views

Tôi và chồng đã kết hôn được 5 năm và có một con chung. Gần đây tôi phát hiện chồng của mình đang có qua lại với một nhân viên nữ trong công ty. Hiện nay, hai người này đã thuê một căn hộ và sống cùng nhau. Tôi xin hỏi luật sư chồng tôi và người phụ nữ kia có bị xử phạt về việc ngoại tình theo pháp luật hay không?

Answer 1

Trong trường hợp này, quý khách và chồng vẫn đang trong thời kỳ hôn nhân nhưng chồng của quý khách lại có hành vi qua lại với một người phụ nữ khác, tức vi phạm về chế độ hôn nhân một vợ một chồng được Luật hôn nhân và gia đình 2014 bảo hộ; vì vậy, chồng của quý khách và người phụ nữ kia có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc hình sự theo quy định của pháp luật.

Điểm c, Khoản 2 điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 cấm hành vi người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.

Chung sống như vợ chồng

Mục 3.1 Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC hướng dẫn áp dụng Chương XV “Các tội xâm phạm chế độ hôn nhân và gia đìn” của Bộ luật hình sự năm 1999 do Bộ Tư pháp- Bộ Công an- Toà án nhân dân tối cao- Viện kiểm sát nhân dân tối cao ban hành, có quy định:

“Chung sống như vợ chồng là việc người đang có vợ, có chồng chung sống với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà lại chung sống với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ một cách công khai hoặc không công khai nhưng cùng sinh hoạt chung như một gia đình. Việc chung sống như vợ chồng thường được chứng minh bằng việc có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng, có tài sản chung đã được gia đình cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó...”

Như vậy, hành vi qua lại cũng như sống cùng nhau công khai của chồng quý khách và người phụ nữ kia sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 1 triệu đồng đến 3 triệu đồng căn cứ theo Điểm b Khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 147 Bộ luật Hình sự 1999, nếu hành vi vi phạm chế độ một vợ một chồng (i) gây hậu quả nghiêm trọng [có thể là làm cho gia đình của một hoặc cả hai bên tan vỡ dẫn đến ly hôn; vợ hoặc chồng, con vì thế mà tự sát…] và (ii) người vi phạm đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm thì sẽ bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.